രണ്ടേ രണ്ടു പേർ മാത്രമുള്ള ഒരു ഗ്രാമം; പക്ഷെ അവർ കോവിഡ് മാനദങ്ങൾ കൃത്യമായി പാലിക്കുന്നു!

 രണ്ടേ രണ്ടു പേർ മാത്രമുള്ള ഒരു ഗ്രാമം; പക്ഷെ അവർ കോവിഡ് മാനദങ്ങൾ കൃത്യമായി പാലിക്കുന്നു!

ഒരുസമയത്ത് കോവിഡ് രോഗം ഏറ്റവും ഗുരുതരമായി ബാധിച്ച ഒരിടമാണ് ഇറ്റലി. ദിനംപ്രതി ആയിരകണക്കിന് ആളുകൾ രോഗബാധിതരായതോടെ ആശുപത്രികളിൽ ചികിത്സാ സൌകര്യങ്ങൾ അപര്യാപ്തമായിരുന്നു. അതുകൊണ്ടുതന്നെയാണ് കർശനമായ കോവിഡ് മാനദണ്ഡങ്ങൾ അവിടുത്തെ സർക്കാർ നടപ്പാക്കിയത്. പൊതുവിടങ്ങളിലും വീടുകളും മാസ്ക്കുകൾ നിർബന്ധമാക്കി, സാമുഹിക അകലം കർശനമാക്കുകയും ചെയ്തു.

ഇതേ ഇറ്റലിയിലെ ഒരു കുഗ്രാമത്തെക്കുറിച്ചുള്ള രസകരമായ വസ്തുതകളാണ് ഇപ്പോൾ വാർത്തകളിൽ നിറയുന്നത്. നോർട്ടോസ് എന്ന ഗ്രാമത്തിൽ രണ്ടുപേർ മാത്രമാണുള്ളത്, ജിയോവന്നി കാരില്ലിയും ജിയാംപിയറോ നോബിലിയും. ഔദ്യോഗിക ജീവിതത്തിൽനിന്ന് വിരമിച്ചശേഷം വിശ്രമജീവിതം നയിക്കുകയാണ് അവർ നോർട്ടാസിൽ. രണ്ടുപേർ മാത്രമായിട്ടുപോലും അവർ കൃത്യമായ സാമൂഹിക അകലം പാലിക്കുകയും മാസ്ക്കുകൾ ധരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. കോവിഡ് മാനദണ്ഡങ്ങളിൽ ഒരു വിട്ടുവീഴ്ചയ്ക്കും അവർ തയ്യാറല്ല.

ഉമ്‌ബ്രിയയിലെ പെറുഗിയ പ്രവിശ്യയിലാണ് ഈ നോർട്ടോസ് എന്ന കുഗ്രാമം സ്ഥിതിചെയ്യുന്നത്. 900 മീറ്ററിലേറെ ഉയരത്തിലാണ് ഈ ഗ്രാമം. അതുകൊണ്ടുതന്നെ ഇവിടേക്ക് പുറത്തുനിന്നുള്ളവർക്ക് വരാനോ പോകാനോ അത്ര എളുപ്പമുള്ള കാര്യമല്ല. അതുകൊണ്ടുതന്നെ ഈ കോവിഡ് കാലത്ത് ഏറ്റവും സുരക്ഷിതരാണ് കാരിലി (82)യും, നോബിലി(74)യും. മാസങ്ങളായി പുറത്തുനിന്ന് ഒരാൾ പോലും ഇവിടേക്കു വരുന്നില്ല. എന്നിട്ടും കൃത്യമായ സാമൂഹിക അകലം പാലിച്ചും മാസ്ക്കുകൾ ധരിച്ചുമാണ് ഇവർ ഇവിടെ കഴിയുന്നത്.

വാസ്തവത്തിൽ, താൻ വൈറസിനെ ഭയന്ന് മരിച്ചുവെന്ന് കാരിലി സി‌എൻ‌എന്നിനോട് പറഞ്ഞു. “എനിക്ക് അസുഖം വന്നാൽ, ആരാണ് എന്നെ പരിപാലിക്കുക? എനിക്ക് പ്രായമുണ്ട്, പക്ഷേ എന്റെ ആടുകൾ, മുന്തിരിവള്ളികൾ, തേനീച്ചക്കൂടുകൾ, പൂന്തോട്ടങ്ങൾ എന്നിവ പരിപാലിച്ചു കഴിയുമ്പോൾ മറ്റൊന്നും ആലോചിക്കുന്നില്ല. ഇടയ്ക്കിടെയുള്ള നായാട്ട്, കൂൺ കൃഷി എന്നിവയൊക്കെ ഒരുപാട് സംതൃപ്തി നൽകുന്നു. ഞാൻ എന്റെ ജീവിതം ആസ്വദിക്കുന്നു”- കാരിലി പറയുന്നു.

ഇറ്റലിയിൽ, എല്ലാ പൊതു ഇടങ്ങളിലും മാസ്കുകൾ നിർബന്ധമാണ്, പുറത്തും വീടിനകത്തും. കർശനമായ സാമൂഹിക അകലം പാലിക്കാൻ സർക്കാർ പൗരന്മാരോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്, കൂടാതെ രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും തിരക്കേറിയ ചില നഗരങ്ങളിൽ മാസ്ക് ധരിക്കാനോ മുഖം മൂടാനോ വിസമ്മതിക്കുന്നവർക്ക് പോലീസ് പിഴ ഈടാക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

സുരക്ഷാ നടപടികൾ അവഗണിക്കുകയും അവരുടെ ജീവൻ അപകടത്തിലാക്കുകയും ചെയ്യുന്നത് അവഹേളനമാണെന്ന് താൻ കരുതുന്നുവെന്ന് നോബിലി സിഎൻഎന്നിനോട് പറഞ്ഞു. “മാസ്ക് ധരിക്കുന്നതും സാമൂഹിക അകലം പാലിക്കുന്നതും ആരോഗ്യപരമായ കാരണങ്ങളാൽ മാത്രമല്ല. ഇത് ‘മോശം’ അല്ലെങ്കിൽ ‘നല്ലത്’ അല്ല. നിയമങ്ങളുണ്ടെങ്കിൽ, നിങ്ങളുടെ സ്വന്തം ആവശ്യത്തിനും മറ്റ് ആളുകൾക്കുമായി അവ പാലിക്കേണ്ടതുണ്ട്”- നോബിലി പറഞ്ഞു.

വളരെ രസകരവും അസാധാരണവുമായ സാഹചര്യങ്ങൾക്കിടയിലും, ഈ രണ്ട് പ്രായമായ മനുഷ്യർ സുരക്ഷാ മാനദണ്ഡങ്ങൾ പാലിക്കുന്നു, അതുവഴി ഈ മഹാമാരി കാലത്ത് ലോകത്തിന് ശക്തമായ ഒരു സന്ദേശം പകർന്നു നൽകുന്നു. മാസ്ക്കുകൾ ധരിക്കുന്നത് മറ്റുള്ളവരോട് ചില ഉത്തരവാദിത്തങ്ങൾ നിർവ്വഹിക്കാനും തങ്ങളെത്തന്നെയും നിലനിർത്താനും ഒരാൾക്ക് ചെയ്യാൻ കഴിയുന്ന ഏറ്റവും ചുരുങ്ങിയ കാര്യമാണ്. ഇത് എല്ലാവരെയും സുരക്ഷിതരാക്കി മാറ്റുമെന്നും നോബിലി പറഞ്ഞു.