2015ല്‍ ബില്‍ഗേറ്റ്‌സ് പറഞ്ഞിരുന്നു വരാനിരിക്കുന്ന വന്‍ദുരന്തത്തെ പറ്റി, പറഞ്ഞതു പോലെ കൊറോണ വന്നു, നിരവധി ജീവന്‍ കവര്‍ന്നു! , എന്നാല്‍ ഇനി വരാനിരിക്കുന്നത് ഇതിലും വലുത്; 2060 ഓടെ അത് സംഭവിക്കുമെന്ന് ഗേറ്റ്‌സിന്റെ പ്രവചനം !

 2015ല്‍ ബില്‍ഗേറ്റ്‌സ് പറഞ്ഞിരുന്നു വരാനിരിക്കുന്ന വന്‍ദുരന്തത്തെ പറ്റി, പറഞ്ഞതു പോലെ കൊറോണ വന്നു, നിരവധി ജീവന്‍ കവര്‍ന്നു! , എന്നാല്‍ ഇനി വരാനിരിക്കുന്നത് ഇതിലും വലുത്; 2060 ഓടെ അത് സംഭവിക്കുമെന്ന് ഗേറ്റ്‌സിന്റെ പ്രവചനം !

2015ല്‍ ബില്‍ഗേറ്റ്‌സ് പറഞ്ഞിരുന്നു വരാനിരിക്കുന്ന വന്‍ദുരന്തത്തെ പറ്റി. പറഞ്ഞതു പോലെ കൊറോണ വന്നു, നിരവധി ജീവന്‍ കവര്‍ന്നു.     വരാനിരിക്കുന്ന മറ്റൊരു ദുരന്തത്തെ കുറിച്ച് ലോകത്തിന് മുന്നറിയിപ്പി നൽകുന്നുണ്ട് ഇപ്പോള്‍ അദ്ദേഹം. കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തോടുള്ള തന്റെ ആശങ്കയാണ് അദ്ദേഹം ആവർത്തിച്ചു പറയുന്നത്. മുന്നറിയിപ്പുകൾ നൽകിയിട്ടും സർക്കാർ ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെന്നും ഗേറ്റ്സ് പറഞ്ഞു.

ദുഃഖകരമെന്നു പറയട്ടെ, പ്രശ്നം കൂടുതൽ വഷളാകുകയാണ്, കൂടാതെ ഇതിന് വാക്സീൻ പോലുള്ള ഒരു പരിഹാരമില്ല, കൊറോണ നിങ്ങൾക്ക് പതിനായിരക്കണക്കിന് ഡോളർ ചെലവഴിച്ച് അത് അവസാനിപ്പിക്കാൻ കഴിയും. എന്നാൽ, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം വളരെ കഠിനമാണ്. ഇത് പകർച്ചവ്യാധി സമയത്ത് കണ്ടതിനേക്കാൾ വലുതായിരിക്കും എല്ലാ വർഷവും സംഭവിക്കുന്ന നാശനഷ്ടമെന്നും അദ്ദേഹം ഓർമിപ്പിച്ചു.

ഗേറ്റ്സ് തന്റെ ബ്ലോഗ് പോസ്റ്റിൽ ഈ കാര്യം നേരത്തെ രേഖപ്പെടുത്തിയിരുന്നു. 2060 ആകുമ്പോഴേക്കും കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം കോവിഡ്-19 പോലെ മാരകമാകുമെന്നും 2100 ആകുമ്പോഴേക്കും ഇത് അഞ്ചിരട്ടി മാരകമാകുമെന്നും ഗേറ്റ്സ് പറഞ്ഞു. അടുത്ത 40 വർഷത്തിനുള്ളിൽ, മൊത്തം താപനിലയിലെ വർധനവ് ആഗോള മരണനിരക്ക് ഉയർത്തുമെന്ന് പ്രവചിക്കപ്പെടുന്നു.

ഈ നൂറ്റാണ്ടിന്റെ അവസാനത്തോടെ, കാർബൺഡൈ ഒക്സൈഡിന്റെ വികിരണ തോത് ഉയർന്നതാണെങ്കിൽ കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം അധിക മരണങ്ങൾക്ക് കാരണമാകും. കുറഞ്ഞ മലിനീകരണ സാഹചര്യത്തിൽ മരണനിരക്ക് ഒരു ലക്ഷത്തിന് 10 ആയി കുറയുമെന്നും പറയുന്നു.

2021 ഫെബ്രുവരിയിൽ നോഫിൽ നിന്ന് പുറത്തിറങ്ങാനിരിക്കുന്ന ‘കാലാവസ്ഥാ ദുരന്തം എങ്ങനെ ഒഴിവാക്കാം’ എന്ന തന്റെ വരാനിരിക്കുന്ന പുസ്തകത്തിൽ ഗേറ്റ്സ് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുന്നുണ്ട്. രണ്ട് പ്രതിഭാസങ്ങളും വ്യത്യസ്തമാണ്.

കാലാവസ്ഥാ പ്രതിസന്ധി കാലക്രമേണ വ്യാപിക്കുകയും വലിയ തോതിലുള്ള നാശനഷ്ടങ്ങൾ വരുത്തുകയും ചെയ്യും. നാസ സൂചിപ്പിക്കുന്നത് പോലെ കാലാവസ്ഥാ രീതികളെയും സമുദ്രനിരപ്പിനെയും ഭൂമിയിലെ ജീവിതത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുന്ന എല്ലാ സിസ്റ്റങ്ങളെയും ഇത് കാര്യമായി ബാധിക്കും.