വി​ശ്വ​സി​ച്ചാ​ലും, ഇ​ല്ലെ​ങ്കി​ലും, ഇതു വിചിത്ര രോഗം! നൃത്തം പകര്‍ച്ച വ്യാധിയായി, പലരും മരിച്ചു വീണു; അ​തു സം​ഭ​വി​ച്ച​താ​ണ്. പ​ക്ഷേ, കാ​ര​ണം… അ​ത് ആ​രും അ​ന്നു പ​റ​ഞ്ഞി​ല്ല..!

 വി​ശ്വ​സി​ച്ചാ​ലും, ഇ​ല്ലെ​ങ്കി​ലും, ഇതു വിചിത്ര രോഗം! നൃത്തം പകര്‍ച്ച വ്യാധിയായി, പലരും മരിച്ചു വീണു; അ​തു സം​ഭ​വി​ച്ച​താ​ണ്. പ​ക്ഷേ, കാ​ര​ണം… അ​ത് ആ​രും അ​ന്നു പ​റ​ഞ്ഞി​ല്ല..!

ഒടുവില്‍ നൃത്തം പകര്‍ച്ച വ്യാധിയായി തെരുവില്‍ നിരവധി പേര്‍ മരിച്ചു വീണ കഥ കേട്ടിട്ടുണ്ടോ. എങ്കില്‍ അങ്ങനൊരു സംഭവവും ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്. ആ കഥ ഇങ്ങനെ..

സ്ട്രാ​സ്ബ​ർ​ഗി​ലെ ആ ​തെ​രു​വ് പൊ​ടു​ന്ന​നെ​യാ​ണ് അ​വ​ളു​ടെ ച​ടു​ല​ച​ല​ന​ങ്ങ​ളി​ലേ​ക്കു മി​ഴി​തി​രി​ച്ച​ത്. ജൂ​ലൈ ​പ​ക​ലി​ന് ആ​വേ​ശം പ​ക​ർ​ന്ന് ഫ്രോ ​ട്രോ​ഫി​യ നൃ​ത്തം തു​ട​ങ്ങി.അ​വ​ളു​ടെ നൃ​ത്ത​ച്ചു​വ​ടു​ക​ളി​ൽ തെ​രു​വ് സ​മ​യ​ര​ഥ​വേ​ഗ​മ​റി​ഞ്ഞി​ല്ല. പ​ക​ൽ പാ​തി മ​റ​ഞ്ഞി​ട്ടും ഫ്രോ ​നൃ​ത്തം നി​ർ​ത്തി​യി​ല്ല. ലാ​സ്യ​ഭം​ഗി​ക​ളി​ൽ മ​ന​സു നി​റ​ഞ്ഞു​ള്ള ചു​വ​ടു​ക​ള​ല്ല അ​തെ​ന്നു പ​തി​യെ ജ​നം തി​രി​ച്ച​റി​ഞ്ഞു.

എ​ല്ലാം മ​റ​ന്ന് ഫ്രോ ​നൃ​ത്തം തു​ട​ർ​ന്ന​ത് ആ​റു ദി​വ​സം! ഒ​രാ​ഴ്ച​യ്ക്ക​കം 34 പേ​ർ അ​വ​ൾ​ക്കൊ​പ്പം ചു​വ​ടു​വ​യ്ക്കാ​ൻ തു​ട​ങ്ങി. സ്ത്രീ​ക​ളും പു​രു​ഷ​ന്മാ​രും കു​ട്ടി​ക​ളും ഉ​ൾ​പ്പെ​ട്ട സം​ഘം ഉ​ന്മാ​ദ​മാ​ന​സ​രാ​യി തെ​രു​വു​ക​ളി​ലാ​ടി​ത്തി​മി​ർ​ത്തു.

ത​ല​ക​റ​ങ്ങി പ​ര​സ്പ​രം കൂ​ട്ടി​മു​ട്ടി ബോ​ധം ന​ശി​ച്ചു നി​ല​ത്തു​വീ​ഴു​ന്ന​തു വ​രെ. ത​ള​ർ​ന്നു വീ​ണ​വ​ർ തെ​ല്ലി​ട വി​ശ്ര​മി​ച്ച് നൃ​ത്തം തു​ട​ർ​ന്നു. ആ ​മാ​സം അ​വ​സാ​നി​ച്ച​പ്പോ​ഴേ​ക്കും നൃ​ത്തം എ​ന്ന ‘പ​ക​ർ​ച്ച​വ്യാ​ധി’​യി​ൽ അ​ടി​തെ​റ്റി​യ​വ​ർ നാ​നൂ​റാ​യി.

50 മു​ത​ൽ 400 വ​രെ ആ​ളു​ക​ൾ ദി​വ​സ​ങ്ങ​ളോ​ളം എ​ല്ലാം ഉ​പേ​ക്ഷി​ച്ച് ഒ​രു കാ​ര​ണ​വു​മി​ല്ലാ​തെ ഒ​ന്നി​ച്ചു നൃ​ത്ത​മാ​ടി​യ​പ്പോ​ൾ നാ​ടി​ന്‍റെ ജീ​വി​ത​താ​ളം തെ​റ്റി. ഭ്രാ​ന്ത​മാ​യ നൃ​ത്ത​പ്ര​ണ​യം നാ​ടാ​കെ പ​ട​ർ​ന്നു. എ​വി​ടെ​യും ന​ർ​ത്ത​ക​ർ മാ​ത്രം എ​ന്നാ​യി കാ​ര്യ​ങ്ങ​ൾ. അ​ധി​കാ​രി​ക​ൾ അ​ന്പ​ര​ന്നു. സ്ട്രാ​സ്ബ​ർ​ഗ് മ​ജി​സ്ട്രേ​റ്റും മ​ത​നേ​താ​ക്ക​ളും കാ​ര​ണം തേ​ടി. ജ​ന​ത്തി​ന്‍റെ പോ​ക്ക് അ​പ​കട​ത്തി​ലേ​ക്കെ​ന്ന് അ​വ​ര​റി​ഞ്ഞു.

കൂ​ടു​ത​ൽ​പേ​ർ സ​മൂ​ഹ​നൃ​ത്ത​ത്തി​നു റെ​ഡി​യാ​യി വ​ന്നു. ഒ​രു പെ​ണ്‍​കു​ട്ടി​യി​ൽ നി​ന്നു​രു​വാ​യ നൃ​ത്ത​ത്തി​ന്‍റെ ആ ​അ​രു​വി ഒ​രു കൂ​ട്ടം പെ​ണ്‍​കു​ട്ടി​ക​ൾ ഒ​ഴു​കി​യെ​ത്തി പെ​രും​പു​ഴ​യാ​യി തി​മി​ർ​ക്കാ​ൻ നേ​ര​മേ​റെ വേ​ണ്ടി​വ​ന്നി​ല്ല. ഡോ​ക്ട​ർ​മാ​രും തെ​രു​വു​ക​ളി​ലെ​ത്തി. ഉ​ന്മാ​ദ​നൃ​ത്ത​ത്തി​നൊ​ടു​വി​ൽ വീ​ണ​വ​രെ അ​വ​ർ ആ​ശു​പ​ത്രി​യി​ലെ​ത്തി​ച്ചു.

ഡാ​ൻ​സിം​ഗ് പ്ലേ​ഗ്, ഡാ​ൻ​സിം​ഗ് എ​പ്പി​ഡ​മി​ക് എ​ന്നൊ​ക്കെ​യാ​ണ് ച​രി​ത്ര​ത്തി​ൽ ആ ​സ​മൂ​ഹ​നൃ​ത്ത​ത്തി​നു പേ​രു​ക​ൾ. നൃ​ത്തം പ​ക​ർ​ച്ച​വ്യാ​ധി​യാ​യി മാ​റു​ക​യാ​യി​രു​ന്നു.1518 ൽ ​ഹോ​ളി റോ​മ​ൻ സാ​മ്രാ​ജ്യ കാ​ല​ത്ത് ഫ്രാ​ൻ​സി​ലെ സ്ട്രാ​സ്ബ​ർ​ഗി​ലാ​ണ് അ​തു സം​ഭ​വി​ച്ച​ത്. വി​ശ്വ​സി​ക്കാ​ൻ അ​ല്പം പ്ര​യാ​സ​മു​ണ്ടാ​വും, അ​ല്ലേ. രേ​ഖ​ക​ൾ ക​ണ്ടാ​ലേ വി​ശ്വ​സി​ക്കൂ എ​ന്നു​ള്ള​വ​രോ​ടു പ​റ​യ​ട്ടെ. ഉ​ണ്ട,് രേ​ഖ​ക​ളു​ണ്ട്.

അ​ക്കാ​ല​ത്തെ ഡോ​ക്ട​ർ​മാ​രു​ടെ കു​റി​പ്പ​ടി​ക​ൾ, പ​ള്ളി​ക​ളി​ലെ പ്ര​ഭാ​ഷ​ണ​ങ്ങ​ൾ, പ്രാ​ദേ​ശി​ക ച​രി​ത്ര ലേ​ഖ​ന​ങ്ങ​ൾ, സ്ട്രാ​സ്ബ​ർ​ഗ് സി​റ്റി കൗ​ണ്‍​സി​ലി​ന്‍റെ കു​റി​പ്പു​ക​ൾ…​ വി​ചി​ത്ര​മാ​യ ആ ​സ​മൂ​ഹ​നൃ​ത്ത​ത്തെ​ക്കു​റി​ച്ചു​ള്ള പ​രാ​മ​ർ​ശ​ങ്ങ​ൾ എ​ല്ലാ​ത്തി​ലു​മു​ണ്ട്.

എ​ല്ലാം പ​രി​ധി ക​ട​ന്ന​പ്പോ​ൾ ആ​ടാ​ൻ ശ​രീ​രം വി​സ​മ്മ​തി​ച്ചു​തു​ട​ങ്ങി. സ്ട്രോ​ക്ക്, ഹൃ​ദ​യാ​ഘാ​തം, ത​ള​ർ​ച്ച… കാ​ര​ണ​ങ്ങ​ൾ പ​ല​താ​യി​രു​ന്നു. ദി​വ​സം പ​തി​ന​ഞ്ചു പേ​ർ വ​രെ മ​ര​ണ​പ്പെ​ട്ട​താ​യി ചി​ല കേ​ന്ദ്ര​ങ്ങ​ൾ പ​റ​യു​ന്നു. പ​ക്ഷേ, സ്ട്രാ​സ്ബ​ർ​ഗി​ലെ അ​ധി​കാ​രി​ക​ൾ കൃ​ത്യ​മാ​യ ക​ണ​ക്കു​ക​ൾ പു​റ​ത്തു​വി​ട്ടി​രു​ന്നി​ല്ല.

അ​മേ​രി​ക്ക​ൻ മെ​ഡി​ക്ക​ൽ ച​രി​ത്ര ലേ​ഖ​ക​നാ​യ ജോ​ണ്‍ വാ​ല​ർ എ​ഴു​തി​യ ‘എ ​ടൈം റ്റു ​ഡാ​ൻ​സ്, എ ​ടൈം റ്റു ​ഡൈ, ദ ​എ​ക്സ്ട്രാ​ഓ​ർ​ഡി​ന​റി സ്റ്റോ​റി ഓ​ഫ് ദ ​ഡാ​ൻ​സിം​ഗ് പ്ലേ​ഗ് 1518’എ​ന്ന പു​സ്ത​ക​മാ​ണ് ചി​ല വി​വ​ര​ങ്ങ​ൾ പ​ങ്കു​വ​യ്ക്കു​ന്ന​ത്.

ഫ്രോ ​ട്രോ​ഫി​യ​യാ​ണ് ആ​ദ്യ​മാ​യി നൃ​ത്തം തു​ട​ങ്ങി​യ​ത് എ​ന്ന​തി​ലും വ്യ​ക്ത​ത​യി​ല്ല; അ​വി​രാ​മ നൃ​ത്തം ചെ​യ്തു മ​രി​ച്ച​വ​രു​ടെ എ​ണ്ണ​ത്തി​ലും.എ​ർ​ഗോ​ട്ട് ഫം​ഗ​സ് ഉ​ത്പാ​ദി​പ്പി​ക്കു​ന്ന വി​ഷ​ക​ര​മാ​യ സൈ​ക്കോ ആ​ക്ടീ​വ് കെ​മി​ക്ക​ലു​ക​ൾ മൂ​ല​മു​ണ്ടാ​കു​ന്ന ഭ​ക്ഷ്യ​വി​ഷ​ബാ​ധ​യാ​ണ് നൃ​ത്ത​മാ​ടാ​ൻ പ്രേ​ര​ക​മാ​കു​ന്ന​തെ​ന്നാ​യി​രു​ന്നു ചി​ല​രു​ടെ അ​നു​മാ​നം.

ബ്ര​ഡ് ത​യാ​റാ​ക്കാ​ൻ ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കു​ന്ന റൈ(rye) ​എ​ന്ന ധാ​ന്യ​ത്തി​ലാ​ണ് ഇ​ത്ത​രം ഫം​ഗ​സു​ക​ൾ കാ​ണാ​റു​ള്ള​ത്. ഇ​ത്ത​രം ഫം​ഗ​സു​ക​ൾ ഉ​ത്പാ​ദി​പ്പി​ക്കു​ന്ന എ​ർ​ഗോ​ട്ട​മീ​ന് ലൈ​സ​ർ​ജി​ക് ആ​സി​ഡ് ഡൈ​ഈ​തൈ​ൽ അ​മൈ​ഡു​മാ​യി ഘ​ട​നാ​പ​ര​മാ​യി സാ​ദൃ​ശ്യ​മു​ണ്ട്.

ലൈ​സ​ർ​ജി​ക് ആ​സി​ഡ് ഡൈ​ഈ​തൈ​ൽ അ​മൈ​ഡ് വൈ​കാ​രി​ക​സ്ഥി​തി​യി​ൽ മാ​റ്റം വ​രു​ത്തു​ന്ന(mood – changing) കെ​മി​ക്ക​ലാ​ണ്. എ​ർ​ഗോ​ട്ട് ഫം​ഗ​സ് ക​റു​പ്പു​മാ​യി ചേ​രു​ന്പോ​ൾ ചി​ല വി​ഭ്രാ​ന്തി​ക​ൾ ഉ​ണ്ടാ​ക്കു​മെ​ന്നും അ​നു​മാ​ന​മു​ണ്ട്. പ​ക്ഷേ, ജോ​ണ്‍ വാ​ല​ർ ഇ​ത് അം​ഗീ​ക​രി​ക്കു​ന്നി​ല്ല.

ഇ​ത്ത​രം സൈ​ക്കോ​ട്രോ​പി​ക് കെ​മി​ക്ക​ലു​ക​ളോ​ട് നി​ര​വ​ധി പേ​ർ ഒ​രേ​സ​മ​യം പ്ര​തി​ക​രി​ക്കു​ക​യും ഉ​ന്മാ​ദാ​വ​സ്ഥ പ്രാ​പി​ക്കു​ക​യും ചെ​യ്യു​ക എ​ന്ന​ത് അ​സം​ഭ​വ്യ​മെ​ന്ന് അ​ദ്ദേ​ഹം നി​രീ​ക്ഷി​ക്കു​ന്നു. അ​ങ്ങ​നെ എ​ർ​ഗോ​ട്ടി​സം തി​യ​റി നൃ​ത്ത​വ്യാ​ധി​യു​ടെ കാ​ര​ണം ക​ണ്ടെ​ത്തു​ന്ന​തി​ൽ പ​രാ​ജ​യ​പ്പെ​ട്ടു.